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SHERIA YA UTUMISHIWA UMMA, 

(SURA YA 298) 
_____________ 

 

KANUNI 
______________ 

 

(Zimeandaliwa chini ya Kifungu cha 29(8)) 
_____________ 

 

KANUNI ZA UENDESHAJI WA SHUGHULI ZA SEKRETARIETI YA 

 AJIRA KATIKA UTUMISHI WA UMMA 

 

SEHEMU YA KWANZA 

UTANGULIZI 

  
Jina   1. Kanuni hizi zinaweza kuitwa Kanuni za 

Uendeshaji wa Shughuli za Sekretarieti ya Ajira 

katika Utumishi wa Umma za mwaka 2016.  
  

Matumizi  2. Kanuni hizi zitatumiwa na Sekretarieti ya 

Ajira kuendesha mchakato wa ajira katika Utumishi 

wa Umma na zitawahusu- 
 (a) Waajiri; 
 (b) Watumishi wa Umma;  
 (c) Waombaji kazi pamoja na  
 (d) Wadau mbalimbali wa ajira. 
  

Tafsiri   3.  Katika Kanuni hizi isipokuwa kama 

mkutadha imetamkwa vinginevyo- 
 “Katibu” maana yake ni Katibu wa Sekretarieti ya 

Ajira katika Utumishi wa Umma; 
 “Kanzidata” inamaanisha taarifa mbalimbali za 

mchakato wa ajira zilizohifadhiwa kwenye 

kompyuta; 
Sura ya 298 “Mamlaka ya Nidhamu” inamaanisha Mamlaka ya 

Nidhamu kama zilivyoainishwa katika 

Sheria ya Utumishi wa Umma; 
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Sura ya 298 “Mwajiri” inamaanisha Mamlaka za Ajira kama 

zilivyoainishwa katika Sheria ya Utumishi 

wa Umma; 
Sura ya 298 “Sekretarieti” inamaanisha Sekretarieti ya Ajira 

katika Utumishi wa Umma kama 

ilivyoainishwa katika Sheria ya Utumishi 

wa Umma; 
Sura ya 298 “Wajumbe wa Sekretarieti” inamaanisha Wajumbe 

wa Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa 

Umma kama ilivyoainishwa katika Kifungu 

(29) (1) cha Sheria ya Utumishi wa Umma. 

  

SEHEMU YA PILI 

MAJUKUMU 

  
Majukumu ya 

Sekretarieti ya Ajira 

Katika Utumishi wa 

Umma  

 

 4.  Sekretarieti itatekeleza majukumu 

yafuatayo kama yalivyoainishwa katika Sheria ya 

Utumishi wa Umma- 

(a) kutafuta wataalam wenye ujuzi maalum 

na kuandaa kanzidata za wataalam hao 

ili kurahisisha utaratibu wa kuwaajiri 

pindi wanapohitajika; 
 (b) kuandaa orodha ya wahitimu wa Vyuo 

Vikuu na Wataalam Weledi 

(Professionals) kwa madhumuni ya 

kurahisisha rejea na ujazaji wa nafasi 

wazi za ajira katika Utumishi wa 

Umma; 
 (c) kutangaza nafasi wazi za kazi 

zinazotokea katika Utumishi wa Umma; 
 (d) kuhusisha wataalam maalum 

(Appropriate experts) kwa ajili ya 

kufanya usaili kulingana na mahitaji; 
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 (e) kutoa ushauri kwa Waajiri kuhusu 

masuala mbalimbali  yanayohusiana na 

ajira; na 
 (f) kufanya kazi nyingine yoyote 

inayoendana na majukumu yake kadri 

itakavyoelekezwa na Waziri mwenye 

dhamana ya Utumishi wa Umma. 

  
Majukumu ya 

Wajumbe wa 

Sekretarieti 

 5.  Wajumbe wa Sekretarieti watatekeleza 

majukumu yafuatayo- 

(a) Kupitia na kuidhinisha mpango kazi wa 

Sekretarieti; 

(b) Kupitia na kuidhinisha taarifa ya 

utekelezaji wa kazi za Sekretarieti; 

 (c) Kupitia na kuidhinisha orodha ya 

waombaji wa kazi; 

 (d) Kujadili na kuidhinisha matokeo ya 

usaili; 

 (e) Kupitia taratibu za  kuwapata 

watumishi wapya katika Utumishi wa 

Umma ili kuhakikisha mchakato wa 

Ajira unafanyika kwa haki, uwazi, 

ufanisi na gharama nafuu; na 

 (f) Kupata mrejesho wa mapokezi ya 

waajiriwa wapya kutoka kwa waajiri na 

kushauri ipasavyo. 

  

  

SEHEMU YA TATU 

LUGHA 

  
Lugha ya kikao  6. Lugha rasmi ya kikao cha Wajumbe wa 

Sekretarieti na Menejimenti ya Sekretarieti itakuwa 

Kiswahili. 
  



Kanuni za Uendeshaji wa Shughuli za Sekretarieti ya  

 Ajira Katika Utumishi wa Umma  
Taarifa ya Kawaida Na. 196 (linaendelea) 

 

7 

 

Lugha ya Usaili  7.-(1)  Lugha rasmi ya usaili itakuwa 

Kiingereza.  

 (2)  Lugha ya Kiswahili itatumika katika 

kada za masharti ya kawaida. 

  (3)  Bila kuathiri masharti ya kifungu 

kidogo cha (1) na (2), pale ambapo patakuwa na 

mahitaji maalum, Katibu anaweza kuridhia usaili 

ufanyike kwa- 

 (a) lugha ya Kiswahili kwa waombaji wa 

nafasi zisizokuwa za masharti ya 

kawaida; 

 (b) lugha ya alama; na  

 (c) lugha zaidi ya zilizoainishwa katika 

kifungu cha 7(1), 7(2) na 7(3) pae 

itakapolazimu. 

 (4)  Lugha ya alama itatumika kwa watu 

wenye mahitaji maalum. 

  (5) Pale ambapo patakuwa na mahitaji 

maalum, Katibu anaweza kuridhia usaili ufanyike 

kwa lugha zaidi ya zilizoainishwa katika Ibara ya 

7(1), 7(2) na 7(3). 

  

SEHEMU YA NNE 

MCHAKATO WA AJIRA 

  
UKanuni wa 

kuwapata waombaji 

kazi 

 8.-(1)  Waombaji wa fursa za ajira 

wataajiriwa katika Utumishi wa Umma kwa 

kuzingatia sifa, taaluma, ushindani, uwazi na usawa 

kwa mujibu wa Sera, Sheria, Kanuni na taratibu 

zinazohusu Ajira katika Utumishi wa Umma. 

  (2)  Waajiri wanao wajibu wa kutenga 

nafasi wazi za ajira katika bajeti zao kila mwaka 

kulingana na mahitaji. 

  (3)  Katibu atahakikisha kuwa anapata 

orodha ya nafasi zote wazi za ajira katika Utumishi 
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wa Umma toka kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais 

Menejimenti ya Utumishi wa Umma mwanzoni 

mwa mwezi Aprili ya kila mwaka, kwa ajili ya 

maandalizi ya bajeti ya mwaka wa fedha unaofuata. 

  (4)   Kila baada ya bajeti kupitishwa na 

Bunge, Waajiri wanapaswa kuwasilisha vibali vya 

ajira kwenye Sekretarieti pamoja na mapendekezo 

ya muda muafaka ambao wangependa wapelekewe 

watumishi wapya. 

  (5)  Katibu ataweka mpango wa kuwapeleka 

waombaji kazi waliofaulu usaili kwa waajiri kwa 

kuzingatia mahitaji ya waajiri pamoja na kibali cha 

ajira kilichotolewa na Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 

Utumishi wa Umma. 

  (6)  Kila mwaka Sekretarieti itaweka 

utaratibu wa kukutana na Waajiri, Viongozi wa 

Vyuo, Wanavyuo na Wahitimu wa Vyuo ili 

kuwafahamisha kuhusu fursa za ajira 

zinazopatikana katika Utumishi wa Umma. 

  (7)  Endapo Sekretarieti imetumia taratibu 

zilizoainishwa katika Kanuni hizi za kuwapata 

waombaji kazi wenye sifa na kushindikana, Katibu 

kwa kushirikiana na Mwajiri watatafuta mtu 

mwenye sifa kwa kuwasiliana naye moja kwa moja  

na hatua za kukamilisha ajira au uteuzi wake 

zitafanyika. 

  

Matangazo ya nafasi 

wazi za kazi 
 9.-(1) Matangazo ya nafasi za kazi 

yatatolewa mara tatu kwa mwaka au zaidi pale 

itakapohitajika. 

  (2)  Matangazo ya nafasi wazi za kazi 

yatatolewa katika tovuti ya Sekretarieti au kupitia 
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Redio, Runinga na Magazeti. 

  (3) Waombaji watapewa siku 14 

kuwasilisha maombi yao ya kazi kuanzia tarehe ya 

kwanza ya kutolewa kwa tangazo.  

  (4) Barua za maombi ya kazi zitawasilishwa 

kwa kutumia anuani itakayooneshwa kwenye 

tangazo la kazi. 

  (5)  Uwasilishaji wa maombi ya ajira 

utafanyika kwa njia ya posta au kwa njia ya 

kielektroniki na si vinginevyo. 

  (6)  Waombaji wenye mahitaji maalum 

kutokana na maumbile yao watatakiwa kueleza 

katika barua zao za maombi ya kazi. 

  (7)  Baada ya kumalizika kwa muda wa 

kupokea barua za maombi ya kazi, Sekretarieti 

itaandaa orodha itakayowezesha kuwaita waombaji 

kazi waliokidhi vigezo kwa ajili ya usaili na kutoa 

taarifa kwa wale ambao hawakufanikiwa. 

  (8)  Mtendaji yeyote wa Sekretarieti 

hataruhusiwa kupokea barua za maombi ya kazi 

tofauti na utaratibu ulioelekezwa katika Ibara ya 

9(4). 

  (9)  Waombaji kazi waliokidhi vigezo 

wataitwa kwenye usaili kwa kutumia njia 

mbalimbali za mawasiliano. 

  
Kamati ya muda  10.-(1)  Katibu ataunda Kamati ya muda ya 

watu wasiozidi watano na wasiopungua watatu 

kutoka miongoni mwa watendaji wa Sekretarieti  

kwa ajili ya uandaaji wa orodha fupi ya waombaji 

wa kazi. 

  (2)  Kamati hiyo ya muda inaweza pia 

kujumuisha Mtumishi wa Umma ambaye siyo 
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mtendaji wa Sekretarieti ili kupata utaalam na 

uzoefu maalum ambao hautakuwepo miongoni 

mwa watendaji wa Sekretarieti. 

  (3) Orodha ya waombaji kazi itaandaliwa 

kwa kuzingatia sifa za mtu anayehitajika kama 

zilivyoainishwa katika Miundo ya Utumishi wa 

Umma na tangazo la kazi. 

  

 

Mitihani  11.  Sekretarieti itaandaa mitihani ya aina 

mbili ambayo ni ya kuandika na vitendo, na 

mitihani hiyo itafanyika katika mazingira 

yafuatayo: 
 (a) Mtihani wa kuandika utafanyika ili 

kuchuja waombaji wenye sifa, na pia 

pale ambapo idadi ya waombaji ni 

kubwa kuliko fursa zilizopo; 

 (b) Mtihani wa vitendo utafanyika kwa 

baadhi ya fani kama vile madereva, 

makatibu mahsusi, wataalamu wa 

teknolojia ya habari na mawasiliano na 

nyingine zenye mahitaji kama hayo, ili 

kupima uwezo na ujuzi wa utendaji kazi 

katika fani husika. 
  
Usaili  12.  Sekretarieti itaandaa usaili wa ana kwa 

ana (mahojiano) au wa vitendo katika mazingira 

yafuatayo: 

 
 (a) Usaili wa ana kwa ana utafanyika kwa 

waombaji waliopata alama za juu 

miongoni mwa waliofaulu mtihani wa 

kuandika na pale ambapo idadi ya 

waombaji wenye sifa italingana na fursa 

zilizopo; 
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 (b) Usaili wa ana kwa ana na wa vitendo 

utafanyika kwa waombaji wote wenye 

sifa wa fani zenye mahitaji kama 

ilivyoainishwa katika Ibara ya 11(b) ya 

Kanuni hizi. 
  
Majopo ya Usaili  13.-(1)  Majopo ya usaili yatapendekezwa 

na Mkuu wa Idara ya Ajira katika Sekretarieti na 

kuidhinishwa na Katibu. 

  (2)  Wajumbe wa Sekretarieti hawaruhusiwi 

kuwa Wajumbe katika majopo ya usaili. 

  (3) Majopo ya usaili yataundwa na 

Watendaji wa Sekretarieti na Wataalam wa ndani 

ya Utumishi wa Umma.   

  (4)  Sekretarieti inaweza kutumia wataalam 

maalum walio nje ya Utumishi wa Umma 

(Appropriate experts) endapo atakosekana mtaalam 

wa aina hiyo katika Utumishi wa Umma ambao 

watapewa miongozo ya jinsi ya kuendesha usaili 

kabla ya siku ya usaili na kuchagua mwenyekiti wa 

jopo kabla ya kuanza usaili. 

  (5) Katibu anaweza kuridhia uundwaji wa 

jopo maalum endapo patakuwa na sababu za msingi 

za kufanya hivyo. 

  (6) Jopo la usaili litakuwa na Wajumbe 

wasiozidi watano na wasiopungua watatu kwa 

kuzingatia jinsi. 

  (7)  Katika kila jopo la usaili litakaloundwa, 

Katibu wa jopo atakuwa ni mmoja wa Watendaji 

wa Sekretarieti na endapo kutatokea upungufu wa 

Makatibu wa majopo, Katibu atatumia Watendaji 
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wengine wenye sifa waliopo katika Utumishi wa 

Umma. 

    
Namna ya uendeshaji 

wa usaili 
 14.-(1) Sekretarieti itaandaa miongozo 

maalum itakayotumika wakati wa usaili na 

Makatibu wa majopo watakuwa na jukumu la 

kutafsiri miongozo hiyo kwa wajumbe kabla ya 

kuanza usaili. 

  (2)  Wajumbe wa Sekretarieti wanaruhusiwa 

kuingia kwenye chumba cha usaili kama 

watazamaji ili kujiridhisha na uendeshaji wake, 

endapo watahitaji kufanya hivyo. 

  (3)  Uamuzi katika majopo ya usaili 

utafikiwa kwa wingi wa alama atakazopata 

msailiwa. 

  (4)  Kila jopo la usaili litatoa matokeo ya 

usaili yakionesha kiwango cha ufaulu kwa kila 

mwombaji. 

  (5)  Makatibu wa majopo ya usaili 

watawasilisha taarifa ya jinsi usaili ulivyoendeshwa 

na matokeo ya usaili kwa Mkuu wa Idara ya Ajira 

katika Sekretarieti. 

Uwasilishaji wa 

matokeo ya usaili 
 15.-(1)  Idara ya Ajira itaunganisha matokeo 

yote ya usaili kutoka katika kila jopo na 

kuyawasilisha kwa Katibu ambaye atayawasilisha 

kwenye kikao cha Wajumbe wa Sekretarieti kwa 

ajili ya kupata idhini. 
  (2)  Katibu atawasilisha kwenye kikao cha 

Wajumbe wa Sekretarieti taarifa na matokeo ya 

usaili ili yaidhinishwe kabla ya waombaji 

waliofaulu kupelekwa kwa waajiri. 
  (3)  Kikao cha Wajumbe wa Sekretarieti 

kitaidhinisha matokeo ya usaili baada ya 
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kujiridhisha kuhusu uzingatiaji wa Kanuni, uwazi 

na utaalam katika uendeshaji wa usaili. 

  (4)  Kikao cha Wajumbe wa Sekretarieti 

hakitabadilisha matokeo ya usaili na endapo 

kitabaini upungufu kitaelekeza mchakato wa usaili 

kurudiwa. 

  

Alama za ufaulu  16.-(1)  Alama za Ufaulu (Passmark) katika 

usaili zitakuwa kama ifuatavyo- 
 (a) Kada ya Watendaji Wakuu (Wakuu wa 

Taasisi, Wakuu wa Vyuo, Manaibu 

Wakuu wa Vyuo, Wakuu wa Idara na 

Vitengo) ni asilimia sitini (60), na 

utaratibu huu utazihusu Taasisi zilizo 

chini ya Baraza la Ufundi la Taifa 

(NACTE); 
 (b) Kada za Wahadhiri na Wakufunzi ni 

asilimia sabini (70); na  
 (c) Kada za madaraja ya kuingilia kazini na 

madaraja mengineyo ambayo 

hayakutajwa katika Ibara ya 16(1) (a) na 

(b) ya Kanuni hizi alama ya ufaulu ni 

asilimia hamsini (50). 
  
Kupangiwa kituo cha 

kazi 
 17.-(1) Katibu atawapangia vituo vya kazi 

Waombaji walioshinda usaili kwa kuzingatia 

mahitaji ya vibali vya ajira vilivyowasilishwa na 

Waajiri.  
  

  (2) Kwa wale waombaji waliopata alama 

zinazolingana, utaratibu ufuatao utazingatiwa- 

 (i) Iwapo miongoni mwao kuna mtu 

mwenye ulemavu atapewa kipaumbele 

kwa kuzingatia mahitaji halisi ya kazi; 

 



Kanuni za Uendeshaji wa Shughuli za Sekretarieti ya  

 Ajira Katika Utumishi wa Umma  
Taarifa ya Kawaida Na. 196 (linaendelea) 

 

14 

 

 (ii) Iwapo kutakuwa na waombaji wa jinsi 

mbili tofauti, mwanamke atapewa 

kipaumbele; 

 (iii) Iwapo waombaji ni wa jinsi moja, 

mwenye umri mkubwa atapewa 

kipaumbele. 

  (3)  Mwombaji aliyefaulu usaili anatakiwa 

kuripoti katika kituo chake cha kazi ndani ya siku 

kumi na nne (14) tangu tarehe ya kupokea barua ya 

kupangiwa kituo cha kazi na endapo mwombaji 

hataripoti ndani ya kipindi hicho bila ya kuwa na 

sababu za msingi itahesabika kuwa nafasi hiyo iko 

wazi. 

  (4) Mwombaji aliyepangiwa kituo cha kazi 

atahesabika kama mwajiriwa kamili mara baada ya 

kukamilisha taratibu za ajira. 

  (5)  Endapo litatokea suala lolote la 

kiutumishi au kibinafsi kwa mwombaji kazi ambaye 

alikwishapangiwa kituo cha kazi na kukamilisha 

taratibu zote za ajira, Sekretarieti haitahusika na 

taratibu zozote za kikazi zaidi ya kuhifadhi 

kumbukumbu zake. 

  
Kanzidata  18.-(1)  Sekretarieti itaandaa kanzidata za 

aina tatu (3) ambazo ni-  
 (a) wahitimu wa Vyuo na Wataalam;  
 (b) waliofaulu usaili; na  
 (c) waliopangiwa vituo vya kazi. 
  (2)  Kanzidata ya Wahitimu wa Vyuo na 

Wataalam itahusisha makundi ya aina mbili ambayo 

ni- 
 (a) Wahitimu wa Vyuo; na  
 (b) Wataalam wenye ujuzi maalum. 
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Kanzidata ya 

wahitimu wa vyuo 
 19.-(1)  Kanzidata ya wahitimu wa Vyuo 

(Graduates)itatunza orodha ya wahitimu wa vyuo 

ikionyesha jina, jinsi, picha ya mhitimu, namba ya 

cheti cha kuhitimu na anuani ya mhitimu. 

 (2)   Sekretarieti itawasiliana na Wakuu wa 

Vyuo na Tume ya Vyuo Vikuu kila mwisho wa 

mwaka wa masomo pamoja na Wizara yenye 

dhamana ya Elimu ya Juu ili kupata orodha ya 

Watanzania waliohitimu mafunzo ndani na nje ya 

nchi katika utaratibu utakaowekwa na Sekretarieti. 

  (3)  Kuwepo kwa orodha ya wahitimu wa 

vyuo katika kanzidata ya Sekretarieti hakutaondoa 

uhitaji wa kufanyiwa usaili ili kuajiriwa katika 

Utumishi wa Umma. 

 
Kanzidata ya 

wataalam wenye 

ujuzi maalum 

 20.-(1)  Kanzidata ya wataalam wenye ujuzi 

maalum itapatikana kama ifuatavyo: 

(a) Sekretarieti itapata orodha ya wataalam 

wanaoweza kuajiriwa katika Utumishi 

wa Umma kutoka katika Bodi za 

Kitaaluma, Waajiri na Taasisi 

mbalimbali; 

 (b) Wataalamu wenye ujuzi maalum 

wanaruhusiwa kuwasilisha taarifa zao 

katika Sekretarieti kwa ajili ya 

kuhifadhiwa katika kanzidata ili Serikali 

iweze kutumia taaluma au ujuzi wao 

pale inapohitajika. 
  

Kanzidata ya 

waliofaulu usaili 
 21.-(1)  Baada ya waombaji waliofaulu 

usaili kuwapangia vituo vya kazi, orodha 

itakayobaki itatunzwa na Katibu katika kanzidata ili 

pale itakapotokea fursa ya ajira orodha hiyo iweze 

kutumika. 
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  (2)  Orodha ya waombaji walioko kwenye 

kanzidata itatumika kujaza nafasi wazi kulingana na 

mahitaji ya waajiri. Hata hivyo, wakati wa upangaji, 

Katibu atazingatia mpangilio wa matokeo ya alama 

za ufaulu wa mwombaji kwa aliyepata alama za juu 

zaidi ya wengine kufikiriwa kwanza. 

  (3)  Sekretarieti itatangaza nafasi wazi za 

ajira na kufanya usaili endapo orodha iliyotunzwa 

katika kanzidata itakuwa imekwisha au haina 

mtumishi mwenye utaalam au sifa zinazohitajika na 

Mwajiri. 
  (4)  Endapo katika orodha iliyotajwa 

kwenye Ibara ya 21(2) kutakuwa na waombaji 

waliopata alama zinazolingana, utaratibu 

ulioainishwa katika Ibara ya 14(1) utazingatiwa. 
  (5)  Orodha ya kanzidata itadumu kwa 

kipindi cha miezi sita (6) tangu kuidhinishwa kwa 

matokeo na Wajumbe wa Sekretarieti. 

  
Kanzidata ya 

waliopangiwa na 

vituo vya kazi 

 22.  Sekretarieti itaendelea kuboresha 

kanzidata ya watumishi waliopangiwa vituo vya 

kazi kwa ajili ya kumbukumbu za kiutumishi. 

  
Kushindwa kuripoti 

kituo cha kazi 
 23.  Mwombaji ambaye hataripoti katika 

kituo cha kazi alichopangiwa bila kutoa sababu za 

msingi hatapangiwa tena kituo kingine cha kazi. 

Vilevile, hatafikiriwa kwa mara nyingine pindi 

atakapowasilisha maombi ya kazi yenye sifa zile 

zile za kazi aliyoiomba awali katika Utumishi wa 

Umma. 

  
Waombaji 

wanaoweza 

kufikiriwa 

 24.  Endapo waombaji kazi waliotajwa 

katika Ibara ya 23 watapata sifa za juu ya kazi 

walizoomba awali wataweza kufikiriwa. 
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SEHEMU YA TANO 

UENDESHAJI WA VIKAO 

  
Kikao cha kawaida  25.  Kikao cha kawaida cha Wajumbe wa 

Sekretarieti kitaitishwa mara 4 kwa mwaka na 

kitatoa uamuzi  katika masuala yafuatayo- 

(a) Mpango Kazi wa Sekretarieti; 

(b) Taarifa ya utekelezaji wa kazi za 

Sekretarieti; 

 

(c) Kupitia na kuidhinisha orodha ya 

waombaji wa kazi; 

(d) Matokeo ya usaili; na 

(e) Masuala mengine ambayo yatahitaji idhini 

ya Wajumbe wa Sekretarieti. 
  
Kikao cha dharura  26.  Sekretarieti inaweza kuwa na kikao cha 

dharura katika mazingira yafuatayo- 

(a) Mwenyekiti baada ya kushauriana na 

Katibu ataona kuna haja ya kuwa na kikao 

cha dharura; 

(b) theluthi mbili ya Wajumbe watataka 

mkutano huo ufanyike baada ya 

kushauriana na Katibu; na 

(c) Waziri mwenye dhamana ya Utumishi wa 

Umma ataelekeza hivyo. 
  
Uendeshwaji wa 

kikao cha 

Sekretarieti 

 27.-(1)  Vikao vyote vya Sekretarieti 

vitaendeshwa na Mwenyekiti na endapo Mwenyekiti 

hatakuwepo, kikao kitaendeshwa na Makamu 

Mwenyekiti. 
  (2) Pale ambapo Mwenyekiti na Makamu 

Mwenyekiti hawatakuwepo, Wajumbe watamchagua 

Mwenyekiti wa muda miongoni mwao ili kuendesha 

kikao. 
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  (3)  Kikao cha Sekretarieti kitafanyika pale tu 

akidi (Quorum) itafikia Wajumbe watano akiwemo 

Mwenyekiti au Makamu Mwenyekiti. 
  
Namna ya kufikia 

uamuzi wakati wa 

kikao 

 28.-(1)  Ili kufikia uamuzi wakati wa kikao 

cha Sekretarieti, njia ya makubaliano itatumika na 

pale ambapo uamuzi hautaafikiwa kwa makubaliano, 

njia ya kura itatumika. 

 (2)  Kigezo cha kufikia uamuzi kitategemea 

wingi wa kura.   
  (3)  Na endapo kura zitalingana Mwenyekiti 

atakuwa na kura ya turufu. 
  
Usambazaji wa 

nyaraka na 

matumizi yake 

 29.-(1) Notisi kwa ajili ya kikao cha kawaida 

cha Sekretarieti zitasambazwa siku saba (7) kabla ya 

kikao na endapo itatokea dharura usambazaji wa 

notisi utategemea hali halisi ya suala husika. 

 (2) Nyaraka kwa ajili ya kikao cha dharura 

zitagawiwa wakati wa kikao. 

  (3)  Nyaraka zote za kikao ni mali ya 

Sekretarieti, hivyo mara baada ya kikao kumalizika 

Katibu atazikusanya na kuzihifadhi. 

  (4) Nyaraka zote zinazohusu kikao cha 

Sekretariati ni siri. 

  

Kikao cha 

menejimenti 

 30.-(1)  Menejimenti ya Sekretarieti itakuwa 

na kikao mara moja kila wiki na katika kikao hicho, 

Katibu atakuwa Mwenyekiti wa kikao cha 

Menejimenti na Mkurugenzi wa Utawala na 

Rasilimaliwatu, atakuwa Katibu. 

  (2)   Wajumbe wa kikao cha Menejimenti 

watakuwa- 

 (a) Wakuu wa Idara; 

 (b) Wakuu wa Vitengo; 

 (c) Wakuu wa Sehemu; na 
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 (d) Wale watendaji wanaoweza kuingia kwa 

nafasi zao kwa ridhaa ya Katibu. 

  

SEHEMU YA SITA 

WAJIBU WA MWAJIRI NA MWOMBAJI WA KAZI 

  
Wajibu wa 

Mwajiri 
 31.  Mwajiri ana wajibu wa kuzingatia Sera, 

Sheria, Kanuni, taratibu na Miongozo mbalimbali 

inayosimamia ajira katika Utumishi wa Umma ikiwa 

ni pamoja na- 
 (a) kuainisha na kutenga nafasi wazi za ajira 

katika bajeti ya mwaka husika; 
 (b) kuomba kibali cha ajira kutoka mamlaka 

husika; 
 (c) kuwasilisha Sekretarieti kibali cha ajira 

na sifa zinazohitajika kwa nafasi husika; 

na 
 (d) kukamilisha Kanuni za ajira baada ya 

Sekretarieti kuwapangia vituo vya kazi 

waombaji kazi waliofaulu usaili. 
  
Wajibu wa 

mwombaji wa kazi 

katika Utumishi 

wa Umma. 

 32.-(1)  Mwombaji wa kazi anapaswa 

kuzingatia masharti yafuatayo wakati na kuomba 

nafasi za kazi zilizotangazwa pamoja na masharti 

yaliyoainishwa katika tangazo- 

(a) wasifu wenye wadhamini wasiopungua 

watatu ukionyesha anuani zao na mahali 

walipo; 

 (b) nakala za vyeti halali vya kuhitimu 

mafunzo; 

 (c) nakala ya cheti halali cha kuzaliwa; 

 (d) picha ndogo (Passport size); 

 (e) anuani/simu/barua pepe/nukushi; 

 (f) umri ulioainishwa katika tangazo; 

 (g) tarehe ya mwisho ya kuwasilisha barua 
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ya maombi ya kazi kwa mujibu wa 

tangazo. 

  

  (2) Mwombaji ambaye tayari ni mtumishi wa 

umma haruhusiwi kuomba kazi ya daraja 

linalolingana na alilonalo kwenye ofisi nyingine ya 

Serikali na anapaswa kupitisha barua ya maombi kwa 

mwajiri wake. 

  (3)  Mwombaji ambaye hatazingatia masharti 

ya jumla ya tangazo la kazi, hatafikiriwa nafasi 

aliyoiomba. 

  (4)  Mwombaji atakayewasilisha taarifa za 

kughushi atachukuliwa hatua za kisheria. 

  

SEHEMU YA SABA 

MENGINEYO 

  
Udanganyifu  33.-(1) Endapo itabainika kuwa msailiwa 

amefanya udanganyifu wowote na kwa njia yoyote ile 

wakati wa usaili ataondolewa kwenye zoezi la usaili 

na kuchukuliwa hatua za kisheria. 
  (2)  Tukio la udanganyifu likibainika aidha 

baada ya matokeo ya usaili au baada ya kupangiwa 

kituo cha kazi , ajira ya mhusika itasitishwa na hatua 

za kisheria zitachukuliwa na Mamlaka yake ya 

Nidhamu. 
  
Sifa za Watendaji 

wa Sekretarieti 
 34.  Sekretarieti itapaswa kuwa na watendaji 

ambao ni waadilifu, wachapakazi, wabunifu, na 

wenye motisha. 
  
Mgongano wa 

kimaslahi 
 35.-(1)  Ikitokea mmoja wa wajumbe wa jopo 

la usaili ana uhusiano wa karibu na msailiwa, 

atapaswa kuweka wazi uhusiano huo kwa wajumbe 

ili waweze kupima kama utaathiri maamuzi na 
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endapo Wajumbe wataona kuwa uwepo wake utaleta 

athari itabidi ajiondoe wakati msailiwa huyo 

anapohojiwa.   
  (2)  Pale itakapobainika ya kwamba kuwa 

mjumbe wa jopo alikuwa na uhusiano na msailiwa na 

hakuliweka wazi msailiwa ataondolewa katika orodha 

ya ushindani.  
  (3)  Mjumbe wa jopo ambaye alikuwa na 

uhusiano na msailiwa na hakuliweka wazi mamlaka 

yake ya Nidhamu itashauriwa kumchukulia hatua 

zinazostahili. 
  
Mrejesho wa 

majukumu ya 

Sekretarieti 

 36.-(1)  Sekretarieti itaweka utaratibu wa 

kukutana na waajiri mara moja kwa mwaka ili kupata 

mrejesho wa kazi zake na ubora wa watumishi 

wanaopelekwa kwa waajiri, kwa lengo la kupata 

maoni ili kuboresha mchakato wa ajira. 

  (2)  Sekretarieti itakuwa inakutana na Wakuu 

wa Vyuo Vikuu na Taasisi za Elimu ya Juu mara 

moja kwa mwaka ili kuwapa mrejesho wa ubora wa 

wahitimu wa Vyuo vyao kwa lengo la kusaidia 

kuboresha mitaala yao ili ikidhi matakwa ya soko la 

ajira. 

  
Kumbukumbu za 

mwombaji kazi 
 37.  Kumbukumbu za usaili zinazohusiana na 

maombi ya ajira hazitarejeshwa kwa mwombaji kazi 

bali zitahifadhiwa kwa kipindi cha miezi kumi na 

mbili (12) kwa ajili ya rejea baada ya kuisha kwa 

kipindi hicho zitateketezwa kwa kuzingatia utaratibu 

wa uteketezaji wa nyaraka za Serikali. 
  
Mwenendo mbovu 

wa mtaalam 

aliyehusishwa 

katika mchakato 

wa ajira 

 38.  Endapo itabainika kuwa mtaalam 

aliyehusishwa na Sekretarieti katika mchakato wa 

ajira amehusika kwa namna yoyote ile kwenda 

kinyume na Kanuni na miongozo ya zoezi husika, 
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ataondolewa katika zoezi hilo na Katibu atatoa taarifa 

kwa Mamlaka yake ya Nidhamu ili achukuliwe hatua 

stahiki za kinidhamu. 
  
Mapitio  39.  Kanuni hizi zinaweza kufanyiwa mapitio 

pale itakapohitajika. 
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