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DIBAJI

Sora ya Mencjimenh na Ajira latika ulumishi wa
Umma ni chombe muhimu hasa katika kipindi hiki
ambapo  Serikali hnedhamira  kuchukus  hatus
thabili za kuimarisha wiendaji kaz na kuborcsha
huduma kwa wananchi na lowa wyombo VITEInG vva
uzalishaji mall na uoaj huoduma. Toleo la kwanes
la Sera va Mencjimentl nia Ajira katiks Utumnishi wa
Umma lilitolewa mwaka 1998, Sera hii likuwa na
lenpo la kubadili miumo wa natawala na ucndeshaj
Gerikali ambao tuliurithi kutolka Serikali va walkoloni
ambao sasa hauwezi kukidhi mabitajl na matarajio
ya kivendeshaji katika Serikali ya wakati huu, Sera
iliwela misingi na taratibu mpya == ucndeshaji wa
Sorkali lows kulingana na wakail huo.

Tathmini ya kipindi cha miaka 10 va utekclexajl wa
Sera ya Mengjiment na Ajira katila Dtamishi wa
Umma imeconesha kowopn mabadilike  makubwa
kutika nyanja z2a  kinchumd, kisiasa na kijamil
Kulokana na uzoefu uliopalikana katika utckelezall
wa mifume va kimencjimenti kama vile kuwepo kwa
Mfumo wa upimayl wa utcndaji kazl lown  uwazi;
Miataba wa Utosji Huduma kwa Miteja;, Mpango
Micaleali: Miumo wa Ufualiliai, Tathmini na Utoug
Taarifa, kumesaidia Xuonges ufanisi na ulendaii
kazi katika Uumishi wa Umma ambapo” matokono
yake ni;

{i] Kupungua kwa urasimu katiks utoaji wa
huduma;
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[if]  Tlekelezsgi wa Mpango wa Updimaji Kasd
lowi, LowaEl;

M) Kuborcka lowara LSifmaTr W,
kumbukumbu,;

{iv) Litaratibu mzuri wa kustaalis;

{v) Wananchi wana velewn wa upalikanaji wa
huduma za umma na hakl zao0 za kupata
huduma hisn; '

vl Wizara, Idara Finseojilegemea na Wakala
wa  Serikali wina Mipansgso va  Kaz
inavolekelescks,

(vil]  Kuwa na miume mmoja wa utoajl taarifa
rd upatikanajl wa taarifa sahibhi na kwns
widkati,

Mubadibiko haya svanahitaji utawala wenye viongos
s wasimanmizl imara, waadilifu, wasikivi na wenye
wwezo wa kujlendeleza na kuwajibika kikamilifu
katilea utendaj: wa kasi zao.

Ardha,  lkatiloa, kKipindl  hikl imeonskana kowepo
wmuhimu wa kuonsgeza kasi va kulekeless aoenda
va macndeles va Taila kiwa ni pamojs na Dira vwa
Talfa va Maoendeler 20335, Mpango wa Kukuza
Uchumi na  Kupungies Urnasking (MEURUTA),
Litandawax, na Thani va Uchaguzt va Chama Tawala
ICCM] v mrwaka 2000 ambeyve inaelekesa
mAladiiko va mtazamo wa majukumu va Serikali
kuloka ule wa Berileall kojishughulisha mopm kwea
rapE i uzalishajl mall na kores huduma code sg
kiuchumi ma  kibannd, na  kiwa  chombe  cha
buwawezesha au kuwaps  idvwesn wonanehl na
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wyornbin vingine visivyo vya kiserikall kufanya kazi
hize, na kujenpa mazingivs  vanayowswesesnn
wananchi na wwombo hivl kushirikiann na Secikali
latiks kutoa huduma hizi. Moja ya matoken
nmuhimu va mweleken hun, si koiondolen Serikali
ajibu owa  kuws  mwajinl  mkuu, ball kuweka
mazingira va kuwezesha ajira katika sekra nyingine.
Kutokana na hali hin, Serikali inale jukumu g
luhakikisha kuwa ajira, utcuzi na kupancdishwa
n:ﬁzt Ealilen Utnmishi wa Unuma unayngatle WA,
vzt na wadilifu wa miurmishi Paimois ny miafaniki
valivopalikana, pamois nd agencla yva Maendeco va
Taifa, bado imecnckans kuwa luna baadhi va
macnee yanavolutal mabadilileo, hasa kalika QLTI
kupandishwa cheo, na umubimu wa kuimarisha
enaadili va uluemighi wa ummea, Baadhi va vipengele
vimehtishwa i1 kokidhi mabitajl haya, 10l ni
badiliko mubimu katilea Sera bi,

Sern hil inacndelea kuhimize wiendajl meun wa kaz
wenve  matokeo mazurh katiks  huodoma zole ww
Ulumishi wa Lmomea. fidha, inaelekecza  kuwa
parnnja na ufinyu wa bajets va kuendeshea Scerikali,
lozima kil sentd inavoinlewa na Serikgli onveshe
matoken vanavounufisha Umma.  Malekeo hayo
VAW kupuml-:u au kunonekana kws mache zu
atilea sbora wa kaz au katilka kupungued Kera au
katiles ubwirn wa hali va wananchi

Fowa kuzingata sabubn hizi na mabadililko hays
walumishi wote wa Umma wanalskiwa Huclews
umuhimu wa mabadilike hava na kubadili tabla na
micnendn vao na kuonpesa nidhamu kalika utencdajl
wao wa kKazl. Nidhamu ni ujuzi, athl na uzingatiaj



wa sherna, kanuni na taratilya meur 21 kazd,. Laxima
walurmshi lurcjeshe vadilifu na usiahifu katika kas
na uloall wa huduma kwa wananchi il kupungusa
malalamiko nakuengera kasi yva macndeles nchini.
Muana valee ni kwarmba, lseima konunl zote ne
mashart  ya  kintendsaji kas vanovolosamisha
wlendaji meurt wa kaxi yabadilishwe ili valingane na
Sera hil, Kwa mfano, katika ujenz wa barabmra qau
madaraja Anmtakiwsa kanuni i s shart
vanayohalikisha kuwa fedha za walipe ‘kodi ws
ndani na nje va nchi Anatumika kwa vangalifla oo
sinaleta matokeo maeeard; lakini hataaki kanuni na
mashari Fave yawe visingizio vya ucheleweshaji wa
utoajl wa huduma hiz: Tunalaka kanuni zitumilee
kulinda fedha za wananchi ne kuhakikisha kuwa
fedba »x wolipa kodi winatomika wa Jooel
Hiyupangwa, lowa wakatl wake na kwa uaminifo,
Hakuna haja va lousisitizs saidi oea mamencija na
wrsITAMIN wa  Utomishi o was umma, wanotakiwa
kubmdililka na lmjiimarisba Kimawazo i wawese
kulicickeza Taife lelu katila maendelen  yenye
mafanikio na faban kautka kame va 21 Kaliks
kamc  hii  Uminishi wetu unakabillwa o
MapaiDang mapys g magumu, Nia o kubadilika
kwrani halunag kinachodumu isipokuwa mabadiliko,

Baadhi wa Asasl wisisn za Scrikall {AZISEl haps
nchim - zimeongesa  sana mchango wao  katika
shughull za kKinchums na kaliks hudouma za kijamii
Asasl hizl slo 0 «inahilag taalamea na vsimamix wa
aina tofautd ca ule lulio nao, ball pia sinahitag
mtazamo tolaun wa labds na desturd za Uumishi wa
Lmrma. Kwa uparde myingine, hall va ushivikiano
na uhusiano wa kimaaifz, aldiumuishe matwadiliko



ya harala va teknolojia na ushindani unacongczcka
kwa kast kubwa, vyotc winshitaji maamuzi va
haraka, vuwezo mkubwa wa kuclewa mambo, mbinu
mpya na ujazl mpya wa kinendeshan, Lengo la Bera
i1 mi kwenda na wakali yaani kupokea matsadilike
lews haraka, owa usahi na kwa wasat wake,

Nia yetu mi kuwa na Serikali nmara na inayolowenda
na walcar. Kws hiye, Hera hil ni npuso muohimu
venye lengo la kujenga misingl va gendeshaj wa
Serikali kKwa misinei ya Bheria, Kanum, Taratilag,
akweli, wasl na hale ows watlu wore. Scrilsall 1mmesrs
mi Shoria, Kanunt imara na walumishi imara

Eubadili kanuni za kss a0 minndo ya Wisara au
kupunguza watimish au kuongeza, mishehara peke
vake hakuisshi, Lazima hatua hizi ziendane o8
mabadilike va kweli va kilkra kwa watumish
kuhusu miazamo na mweleken wa mambo, jpamojd
ra mhbinu, mikakad na mabadiliko katila kasi va
wtoajl maarn e na utencajl kael,

M kweli lorwa mabmliliko va lowcell bayawes
kunyesha kama mvaa au kupaoadit il.-'"i.‘r“L kamz mu
wa muatunde au kuingizwa ek Te X wa nchi kama
bidhan zz kuloks viwancani. Lazitnd s badilieo ¥
kwell vatokane na mahita)l va walu wernvewe na
wuatekclozwa na wall wenyewe lwa hida®ya watu
wernvews, N kwa njin hiyo tu mabadilike kama hayo
yalmwesn kudumu na kuendelezwa,  Mabmdiliko
haya ni xoezt la kudumu na sive *Cpercsheni™ kdrns
v wimamoto. Kwa hive, vanahitajl koshnamivwa na
wriummishi wanacona mball na wenyo uwozo Wi
lenjifumzs,  Jambo mubimoa i kubadill moando,



kanuni, njia g utendan kazi, mtazamo wa marmbo,
maslahi, na kasi ya kuamua na lantenda, Bila hivyo
mtaturmid raslimali na fedha nving bida kulels
mabadiliks  yanayolegemowa. Laxima  watumishi
wajle kaxl zZao, wawe na toratibu s kasi ne walii
tarabiba za kazi. Kama viongozi ns Walouu wa Tdars
#n Berikali watakubali mabadilike hava, naarmini
mabadilito makubwa yatatoken katika vendeshsg
wi Sorikali hapa nehing, Hava ndiyo mategemes na
mAbuInhini yangL.

Nasimitiza kuwa  Berikall imedhamiria kurejeshs
ridhamu, Ofanisi,  wadilifu, ustabifu, uwezo  os
ulenidagl bora wa kazi katika Ulurmishd wa Urnoma
kwa  lusisitics mwelclkeo, misingi na  taralibyg
#ilizoainishwa kaliks Sera hii. Kwa hivo, waturnishi
wote wa  Ummad  katilea  ngeed  zote  wonulakiwa
kupokea changamota hil na kuweka mikaloat thahid
va Uiexelesgl wa dhamics pa Scrikall va kujenga
Taifa tmara kutawala na kivchwmi. Lenoo kuu ni
budumisha  amani,  maendeleco na haki kbwa
kuzingatia misingi Irars va uendeshaji wa Serikali.

Kwa hive, twende pamoija,
Tushinkiane,
Triumarishe Utawals va Uendeshaji Serikali.

Tujenpe nchi veliy, Tanzania

Hawa ABDULRAHMAN Criasia [ME.)
WAZIRI WA NCHI, OFISI YA RAIS,
MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA
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1.0

: waranchi,

BURA YA KWANZA

UTANGULIZI

Urnrnighi wa Umma ni mmiding Wa keru Ll
na kimenejimenti glinkeatidniwe dhanana s
julumn la kuhakikisha kawa jamil apatd
huduma ayukusieding leutoks kwn Sorilcal
yuch gl taasls Foyolt kwa niagha ya Serikab
kwa kuzingatia SCTH, sheri, leamani, taratibu
nE  miongneo mbatimball,  Utckelosajh  wa
majukumu ya Uramishi wa Umma huafanywa
e walamishi wenye WUwoeo D chimie ya
kutasha  leatils nendeshaji, Walumishi hao
huhitaji metishs i kiajenga & Flowa kwekelesa
majuliumua yao wwn | ulanisi.  Serikali
imekusudia  kuendelea kirwajenges  UWeE,
loawapa motisha na kuwajienges an watusmishi
wwn  kuenzisha eeeleken  mpya  katika
pendeshaji wa Ulumishi wd Umma, na lkalika
vers »a uendeshaj Wi Rasilimali Watu, Sheria,
Kanuni na Taratibg winmeuhakikisha  loowa
watumishl  wa  Umoa  wand motisha, afl,
wanaxngalia kwango rha jun cha, mnaadill, na
lewamba WHNAD OWED Wi kuturia wjuzl na
vipail vyao katka utoaji wa hudama bora kwa

Kwa uda  mreiu Utpmishi  wa  Umms
melarwa ukikabiles  na mulatia  meng
valivosabablsha kushuka kwa kiwango cha
huduma  zitolewaszo na o serilkall Huduma
nyingi 24 Gerilali zimekunes haziwerdhishi




wananchi. Sababu kubwg za kuwepo kwa hali
hii ni kushuka kws tija kwa kiwango kiloubwa,
kushuka kwa maadili ¥a kazi, kutozingatia
Sheria, Kanuni na Taratiby za kazi, wudhibit;
hafifu wa watendaji pamoja na kuwepo lows
vitendo vva rushwa. Kati o sababu kubwa gy
kuwepn matatizo haya ni udhaifin  katika
utaratibu unactumika kuajiri watumishi g
kuwasimamia. Matatizo yalivobainishwa nj
haya yafuatayo:-

" Apra na uteuzi wa watumishi wa LUmima
kutozingatia  mpango  wa maendeleo
kitaalhuma ya mitumishi [career
development),

" Ukosefu wa vigezo vya kubaini nafasi za
kazi zilizo wazi Serikaling

" Mchakato wa upandishwaji cheo ndani va
utumishi wa ummsa haukutofautishwa na
ajira  ya  mtumishi anayetoka nje ya
Wlumishi wa umma. Aidha, orodha Wi
ukubwa  kazini (Tange] na miundo ¥a
maendeles yva utumishi hailuzingatiwa.

* Kuwkuwepo na chombo maalum katika
utumishi wa umms kinachoshughulikia
masuala va ajira,

* Kutokuwa na udhibiti wa uhamisho auy
kubadilisha kazi kutoka sehocmu moja
kwenda sehemu nyingine katika utumishi
wa urnma.



Ldhaifu katika usimamizl wa wtendajl kazi
na nidhamu.  Utaratibu wa kumchukulia
mtumishi wa Umma hatua za knidhamu
wenye urasimu mwingi na mrefu,

Watumishi wa Umma kutotilia maanam
mtazamo wa kumjali mieja ambave ni
mwananchi wa kawads, na kuhakikisha
kuwa anapata huduma bora inayolingana
na gharama anayeilipia kwa njia va kodL

Kuwepo mifumo va utawala na uwongon
ambayvo imepilwa na wakati na ambayo
haiwezi kumudu mabadilike ya sasa hivi ya
kimacndeleo nchini na ulimwenguni.

Kutokuwa na kumbukumhbu #a watumishi
zinarpaminika, na mifumo ya taarifa =50
sahihi ambazo hazisaidil kufanva maamusa
sahihi juu ya watumishi.

Viwangoe vidogo vva mishahara kulingana
na gharama halisi va maisha kwa wumla
na kupishana sane na  mishahara
inayolipwa na waajr wenging nohini.

Taratibu za ajira na usimamizi kalika
IMumishi wa Umma ambazo hagglon uhur
kewa watumishi kuacha na kuondoka kazin
hila kupoteza haki zao za malipo va uzeens,

Meawanyo wa wallrmishi Usio na Uwiano
kati wa wizara, idara zinazojitegemea,

mikoa na hata kati ya sehermug za kas
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= Ularatiby sy L pHIA uteridail  kasmi wey
Watrmishi usig na malengo valiv Wiasl, s
Aambas  haged nafasy  vg kumshirikishg
mturmishi anayvepimws,

" Rutokuwepo TR thatit ¥a
kuwaendalezs walanvakasi il by AN ErC
Liwezn Wi L agi, Mafiarmzn

Yanavocndeshuy hovana  ubusiang Hs
kvongeza vwemn, Wa atendagi ko, .

SeTA ya Menejimenti rng Ajira Katiks Uharnishi

wa Lmms va mwals 1998 ambayo  saun

imehuishwy nj Jilihada Macihubuli s DAmnga

Alizochukilivg na serikali za kujengs uwezn

Wa Wlendayl, na #a kolerg USimarmizl wa Josasy

wa  Mumishi  wp Umma wenye  gmwissn W

kitamikin Seriltali na koo hudums hars

kwa wananchj Katiks Sera hii, Ulumishi wey

Umma  katiks Jamhuri vy Muungunn  wa

Tamsania, unajumuishia. Utiamigk; kmtikon

makundi rbali mbaii valualayn:

* WMumishi katiks Sertkali Kung,

*  Uumishi wa Sherjyg v Mahialkamg.

* Liumishi wa Serilogli «d Mitaa,

* Htumishi wa Afeg

*  DMumishi wag Wanlirmg,

*  Litumishi wa Kisixsa,

* htumishi  wy Huduma a4 Fawaida
[Operational SCIVicE],

* Utumishi wa Tansizi na Wakalu za Serilali
ANAZOjilcormen  na vombo  vingine vy
Umma.



.4

1.5

a  Thuanusht wa Buange,

« Utumishi wa Jeshi s Wananchi  wa
Tanzan,

o  Utumishi wa Jeshi la Polisi .

o Utumishi wa Jeshi Ia Muapereza,

s Ulpmishiowa Ulaarmiagi.

s THumisht wa Jimamaoto na Uoloa)i.

Sera hii malenga kulos dira na malengo v
jumla, mandill va msingi na misingl va
usimmmzi  iakavotumika kalika utoapn we
huduma za Serikali. Kutokans na misingt hi
yi jumla kwa mujibu wa sheria yake ltaanclaa
dira, maleneo, maadili na taratibu sake za kaz
kulinpana na amna ya kazm, tlaaluma na
mazingiza yake,

Sera  hii  ingjumuisha  hoja na matamko
mbalimbali katika uendeshaji wa vtomish wa
umma na wlekelezajl wake wiabuso waturmshi
wa tmma wanaofonyaloazi kalika laasist za
muungano  #lizopo Tanzamia  Dara na
Zanzihat.



2.0

2.1

213

SURA YA PILI
HALI YA SASA KATIKA UTUMISHI wa
UMMA

Hali ya Sasa

Ewa muda mref; hudumsa NYingl #a Serileal
simekiwg haziwaridhishi wananchi na bydajs
¥ake kuonekana kuwa kerg. Sababu kulbwg
=1 kuwepo loyy hali hii ni kushulg kwa tija
kwi kiwuango Kikubwa, Rupites ke maadili
YA loag kutofuags kwa shera, kanumi I

. laratibu za kag udhibiti hafifiy wa watcndaji

PATIOE na rushwny iliyokithiri, Kagy ¥a salabg
Eubwa z kuwepg matatizo havg ng taratib
Zinaxotiumils kuajiyi watumishi ris
uwasirmamis. Mata iz yalivobainishwe ril
haya vafats ¥o-

Mchakato wa Ajira na Upa ndishwaji Cheg

Tathminj va Scry iyofanvika owala 2004
Hibainisha HUPuUngufu kalika maener kadhay
kiwa  nj Pamnja iy kutopaiikang Ko
tshindani kwy baadhi v, kada za Watlumishi,
sharti la elimm, PASIpO Kusingatin - tthimug wey
stadi za kazi, uikosekana K, wegy bl kg
katika baudhi ¥a maeneo husyzag vale ya
Pembeozoni, Upandishwaji vyeo ks ashindani
kutozingaiia maendelen  ya kiutumishi na
dhana nemg ¥H  kurithishang Ak My
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2.1.2

2.1.3

(succession  plan), Serkall melanya
marckebisho na kuondoa  upunpgulu na
matatizo yalivejitokeza il kukiidhi changamoto
zilizojitokeza.

Masharti ya Ajira kwa Ushindani

Uzoefu uliopatikana ulionyesha kwamba vapo
maenen Aambayn Serikall haikuwess  kupals
walurmishi kwa njia va ushindam kwa sababu
wahilimu wia [Anl hizo nl wachache, au
mahitap vao katika soko pia ni maloubwea,
Aldha, kwa asii ya mafunzo va wataalamu
hawa sifa za ulaalamu wao zinatolewa moja
kwa moja na vwombe vilivvopo, au taasisi za
mafunzo, kwa mfano, madaktari, walimu,
wahasibu, na wanashera, Watzalarmd kamma
hawn wanahilapks sana kabks moonen vy
huduma  husika na hivyo miumo wa
ushindani unaathin buduma hizo. Kutokana
na hali hi, Serikal ililegeza sharti la kuaprwa
kwa ushindani kwa kada hizi ambazo
zinahitajika sana na zinakidhi viwango wya
zifa zinazotakiwa kwa kaz: husilé.

Stadi za Kazi na Kiwango cha Chini cha
Elimu

Kwa kuws Sera inamlaks kila milumishi wa
Senkalh kuwa nd kwangoe cha chinn cha Elimu

v, Ridato c¢ha nne, walumisht  weng

walllazimika kujiandikisha katika vituo mbali
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rbali wya mafunzo i kupatg s hive. Shar
hali hahkuangalfa umuhirmnu  wy walurmishj
wallopats mmafiine ¥a kazi na hivyg kuange:q
LIWCED Woso wa I-:lutendaji_. mertbralam Wane iz
arribadg Pamoja na kaws ng elimu v Isingd,
wWalipats  mafimen Y- vuguzi harjky VYLD
Vinavyotambulins N Serikali na Busailivg
Tasmh kg WANSTZ, amg madercvy ambiae
WAmepata mafinzg kg liles Chun cha Taifs el
UrsaﬁriﬂhajL AU vyuo oywa g fundi,  Kws
Kutambnag amore [ Ofisl  wa Rajs,
Meneiimeni ¥a umishi wy Umma titon
Warain wa kufafanyy Umuhimy wa giad; e
keZl katika Utumishi wa Utmma, g higyn
Rupunguzs  shinikis, Kwa  waturnishi Wi
umma,

Nafasi za Kazj katika Ngazi za Uongozi

Mitime wy kupandishwa chen kwa ushindarg
Pla urmnekygws na athar kwy wile Wrlumishi
Wanaoajiriwa koiilks soko, hasa katikn NEAzZ
28 UONEozl ng ey kati, hulagirmiby Kuiumia
mida mwingt kujifunza taratiby zg uendeshygjj
Serikaling na hivyg kucheleweshy Mmaamizi. 1)
kurekehisha kasoro  hii,  Qfg ¥a  PRuais,
Menejimeon ¥a Wurmishi wg Umima ilitpa

Langos, Uamus huy Hnawshusu watumishi
katika  noag A VONEozi - ambag i,
Wakurugenzi  pa Wakurupen.; Wassaidiz
katika  Wingrg na ldary zinazujilt:gemea,



2.2

Maleatibn Tawala Wasaidin Katila Schrelaciati
we Mikoa, Makatibu Tawala wa Wilava, ne
Walun wa Idura katilca Halmashauri za Magiji,
Miji, Manispsa, ha  Wilays,  Hatua  hid
inachukuliwa kama njin va kuws na viongos

=&

wa ulumishi wa umma valinkohbes.

Mafanikio

Madhumurni ya Sera va Menepmenth na Ajira
leatika umishi wa Umma, ni kuweka mismgl
na  taralilng #a  kubadilisha  usimaiz owa
ptumishi we Umma ib wlete ulanisi katiloa
utendaji ks kwa kumngatia sifa na maeadill.
Katika  kutekeleza  Sera  hii,  Serikali
imefaniliws kuweka milumo madbubut ya
menejimenli na usimarmiz wa kazi kama vils
Mifumo ya Ulendaji kazi kwa kujall Matokeo
(Performance Management Systems|, kupima
utendaji kazi kwa uwazi kulokana na malengo
valiyowslowa  [(Open Performance  Appiaisal
Syslern) na pia koweka kanuni #a maadih
katilks Utumishi wa Umma, Mifumeo Hil kbwa
iwangn kikubwa mmeweza kudhibiti uiendaji
na uwajibikaji wa walumishl! na  kuondea
vbabaizhaji katika Utumishi wa Umma.

Katika kulekeleza Mifumeg Wi YA
kimenejimenti, Serikali ilifanikiwa  kulanys
wallarayo:-

[1} Kowela milume  ¥a  ulendaji wa
kimeneiiment] katika wizara zote, idara
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FmEzoileeemea, wakala wa Scrilgali na
Sckretanat zo mikoa;

(i1} Kuhuisha sera, sheria, kaouni na
taratiba mbalimball na oyingine mpva
kuandaliwea;

[111] Euwa na Mpango wa ushinlashap wa
sekia binalal katka utoagi wa haduma
Senkaling unaotumiks kwenye baadb
v taasisl za Scnlali;

[iv] Kuangzisha Walsala za Scrikali zinazotoa
huduma lewenye macneco mbalimbali;

() Kuwa na Miumo unactumia kempyuta
kuratibu watumishi na kutea taarifa za

i kivtumishi  na  mishahara amban
mmewesn kupunguza kwa  asilimia
kubrwr talizo la walumishi hewa;

(i Kupihia Sera va Muda wa Kah va Malipn
va  Mishahara - kbwa Walumishi  wa
Umms, Senkall imeboresha muando wa
malipop na kumansha viwango vva
mshahara,

Changamoto

Pamoja na mafanikio yalivopatikana, umamish:
wa umma bado unakabiliwa na changamoto
kadhaa, Kwanza kuna mabadilike va bharaks
ya kiuchumi, kijamil na kisiasa. Pill vapno
mabegiliko va hardks yva kiteknolops na ya
kimmenepmon i ambavo yanabitep chunifa owe
haraka na uwdéze wa kuclews, kubadilika na
kuanzisha  miundo mbing mipya kabika
utummshi wa umma lowa karne gayo.

16)



Changarnolo hizo ni kama Tusbavyo!

Mhumo wa  Kuatathmini na  Koapims
uterdaji kazi kwa uwael kwa watumishi
wole  [OPRAS)  kutokueleweks kwa
wanjiri na walumishi wa ngaz sote hasa
katikta, kuweka malengo vanayopimika
na kutalhmini utendajk

Uwezo mdogo wa kubuni, kusimarnia na
kuwianisha sera.

Baadhi wya maeneo  katokuwas 4
Mpango wa ushirkishaji wa sckla
hinafsi katika utoaji wa huduma.

K tokouwa 1A kurmbulumbu ZH
walurmishi Zinazoaminika, na mifumo va
laariln sisizo sahihi ambazo hazisaidi
kufanya maamuzi sahihi jua ya
watumixhi.

Viwango vidogo TV rnishahars
kulingana na gharama habs vya maizha
lewn wiurmla na  kamshans sane na
mishahara  inayolipswa na wHa)n
wengine nehin,

Mueneo mcongine kama vile nipangs yva
ragilirmall  watu  (Huroan Hosouroes
Planning) kutopews kipsumbels kmma
navyolakiwa na hivvo kuathict wtendap
ki) na

Mikutaba  ya  Hudums  kwa Mics
kutofahamika na kutumiks ipasavyo na
bpvrn kupunpusa uwajibileayi miongooi
W wal st
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g

Matarajio

i kuekeabili changamotn wlizotajwa hapa juu
Sera hil inalusudia kuendelea HUsisites o
kuboresha matimizg va Mlume wa Katathmini
na Kupima utendaji kasi bowra - L RUjenga
LUwezo wa kubuni, kusirmamis na Kuwlanishs
Seid,  Rinmarisha mfumn  we WLATHT ey
lkumbukumby za walumustn  zinazoaminike:
luboresha mishahars ¥aowalimishl wa amma
Rullngana na vwezo wa Serikall; kuwa ng
mIpango va rasilimall waty (Hurman Resourees
Planiningl na  Mpangs wa  kuy rithishana

Bucesion Plan); na kuimarisha na kusisirza

matumizi ya Mikataba va Huduma kwa Mteja
ili kurahisisha 1ulanisi na upatikanaji wy
utoa)l wa huduma kwa rmteja,

Pl



SURA YA TATU

3.0 UMUHIMU, DIRA, LENGO NA MAATILI

3.1

3.2

YA MSINGI

Umuhimu

Baada ya lkusnzas utekelezajl wa  Sera yu
Mencjimenti na Ajira katika Utumishi wa
Umma  yn mwaks 1998, Berikalh  kwa
kuwashirikistia wadau mbalimbali flibainisha
upungufu kalika maenen kadhaa ya sera hiyo.
Aidha, kulokana na changesmote za kschumi,
kijamii, kiteknnlojia pamoja na  maboresho
katika Utumishi wa Umma na katika Serikal
4 Mitaa upe umulimu  we  kuifanwva
marckebisho Sera ya Mencjimenti na Ajrs
katika Utumishi wa Umma ili kukabiliana na
changamolo zilizojilukeza.

Dira
Taasist zote katika Uwtamishi wa Umma

Zitnongoswa na dirs ne lengo mojss-

Bira

Uiumishi wa Umma nchind  Tanzania
ulabadilishwa  kuwa  chombo  chenve
leutukulka ambacho kitaiwezesha Tanzanis
loufikia uchumi uonacendelea ukua, wenye
kulcta matymaini na UnNanweza kutokomeza
umaskini katika karme ya 21.

12
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Kuweka kiwango  maaslum  cha  sifa
zitakiwazo ili wujiungs na Utamishi wa
Umma kwa madhumum ya kuhakikssha
kuwa watumishl wanaoajiriw:a nowale 10
walin hora na wenye sifa, ujuz na na vy
kufanya kawi katika Utumishi wa Umma,

Kujenga labia kwa watumishi lowa nn
movie Wi kuutumikia Umma 11
wataleaoishauri Serikali na kutekeleza Sera
na maamuzi yake kowa uaminilu na aadil:u
mkubwa kufuatana na misingl ya  shoena,
kanuni na taratibu zilizepo,

Kutambua na kukuza uwezo wa viongozi
waliopo na walumishi watakaodhihirisha
louwa na sifa za uongom,

Kutambua, kuhimiza na kuluss ulendags
na tabia neFurd na kuadhibisha wlendags
mhoviy na  tabla sweoridhisha kwa
walumishn wa Dmima.

Kuweka mwonpozo unacwzirubusn Taasisl
za Sekta ya Umma kubun? taralibu za
usimamizi wa watumishl zinazoeingalia
hali va kila Taasisi,
:

Kuhimiza Utumishi wa Umma kukuza na
kuendeleza sekia binafsi na ushinlkishwaji
wa Jjamii katika  uteaji wa  huduma
muhimu,




































































































































