
Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma, inapenda kuwashukuru 

wadau na wananchi wote waliotuandikia maoni pamoja na kuuliza maswali 
mbalimbali kwa kipindi cha mwezi Agosti, 2016. Tunapenda kuwajulisha 

wale wote waliotuandikia maoni na maswali na hawajafungua baruapepe zao 
(Emails) na kurasa zao za Facebook wazifungue kwani tumejibu kila swali na 

kuwatumia katika anwani husika na baadae kuyaunganisha maswali na 
maoni yanayofanana na kuyatolea majibu ya jumla kwa faida ya wasomaji 

wetu wengine ili kuendelea kuelimishana kuhusu masuala yanayohusu 
Uendeshaji wa Mchakato wa Ajira Serikalini. 

1. Swali 

Nawapongeza kwa kufanya kazi nzuri ya kuendesha mchakato wa ajira 
Tanzania, pili napenda kuuliza maswali mawili kama ifuatavyo, A. Napenda 

kujua ni vigezo vipi na ni kada gani ambayo huajiriwa kuwa Maafisa 
Mipango?  B. je ni muda gani umebaki ili kuanza kutangaza Ajira? 

Jibu 

Tumepokea pongezi zako. Tukirudi katika maswali yako, nikianza na swali la 
kipengele A. ambalo unapenda kufahamu ni vigezo vipi na kada gani 

huajiriwa kama Maafisa Mipango. Vigezo vya kukuwezesha kuajiriwa kama 
Afisa Mipango DRJ II kwa mujibu wa Waraka wa Maendeleo ya Utumishi NA. 

3 wa Mwaka 2015, Nyongeza VII Muundo wa Utumishi wa Maafisa Mipango 
sifa za kuingilia moja kwa moja ni, Kuajiriwa wenye shahada /Stashahada ya 

juu ya Mipango kutoka vyuo vinavyotambuliwa na Serikali ambao 
wamejiimarisha katika mojawapo ya fani zifuatazo: 

• Mipango ya Maendeleo ya Mikoa, 

• Mipango ya Menejimenti ya Mazingira, 

• Mipango ya Maendeleo ya Idadi ya Watu,  

• Mipango ya Uwekezaji na Maendeleo ya Fedha, 

• Mipango ya Menejimenti ya Rasilimaliwatu, 

• Menejimenti ya Mazingira na Maendeleo ya Miji, na 

• Maendeleo ya Uchumi. 

Swali la kipengele B. ambalo umeuliza ni muda gani umebaki ili kuanza 

kutangaza ajira, Kwa kuwa Serikali bado inaendelea kukamilisha zoezi la 



uhakiki wa Watumishi hewa ni vyema tukaendelea kuvuta subira hadi pale 

zoezi hilo litakapokamilika na kama mlivyoarifiwa awali juu ya kusitishwa 
kwa Ajira,  vivyohivyo mtapewa taarifa rasmi na mamlaka zinazohusika za 

kuendelea kutoa nafasi za Ajira. 

2. Swali 

Habari yako kiongozi? natumaini  u mzima wa afya na unaendelea vizuri na 

majukumu ya kulijenga Taifa. Nina maswali ambayo naamini utanipatia 
majibu. 

Je, endapo kijana amepata kazi serikalini kwa kupitia Sekretarieti ya Ajira 

baada ya kupita usaili na kuripoti katika kituo chake cha kazi na amefanya 
kazi kwa muda wa miezi kadhaa ila tatizo limetokea yeye hajapendezwa na 

mazingira ya kazi kwa namna moja au nyingine, Je!  

1. Anaruhusiwa kufanya usaili mwingine pale utakapo tangazwa na 

Sekretarieti ya Ajira? 

2. Kuna utaratibu gani wa mtu kuomba kubadilishiwa taasisi moja kwenda 
nyingine yoyote na sekretarieti ya Ajira? baada ya yeye kuripoti kituo chake 

cha kazi.  

Jibu 

Asante kwa swali lako. Ni kweli inawezekana ukawa umeripoti na 

hujapendezwa na mazingira ya kazi kwa sababu moja au nyingine japokuwa 
Serikali imejitahidi sana kuboresha mazingira ya utendaji kazi kwa kiasi 

kikubwa ikiwemo maeneo ya huduma za jamii, vitendea kazi, miundombinu 
na hata maslahi kwa watumishi wake yameimarishwa ili kuhakikisha 

watumishi wake wanaweza kwenda kufanya kazi mahali popote ndani ya 
nchi na kutoa huduma kwa jamii inayomzunguka kwa mujibu wa Sheria, 

Kanuni na Taratibu, ingekuwa vizuri pia kama ungeleza kwa nini 

hujapendezwa na mazingira husika ila tunachoweza kukuelimisha ni kwamba 
unaruhusiwa kuomba kazi Sekretarieti ya Ajira pindi itakapotangaza nafasi 

ya juu zaidi ya ile uliyonayo. Mfano wewe ni mchumi daraja la II na Serikali 
imetangaza nafasi ya mchumi daraja la I ambayo itahitaji mtu mwenye 

uzoefu wa kazi (utendaji mzuri katika fani yake) kwa kipindi kisichopungua 
miaka mitatu (3), hivyo endapo utakuwa na sifa/kigezo hicho unaweza 

kuomba na kushindanishwa na waombaji wengine ila ni lazima pia upitishe 
barua kwa mwajiri wako ili akuidhinishie kabla ya kuwasilisha maombi yako 

ya kazi. Aidha, utambue wazi huruhusiwi kuomba nafasi ya kazi inayolingana 
na nafasi uliyonayo kwa kuwa utakuwa unaziba kwa makusudi mwanya wa 

wale wanaotafuta kazi kukosa kutokana na wewe uliyonayo kutaka 



kubadilisha kwa kutaka kuchagua maeneo ya kufanyia kazi, pasipokujua 

Utumishi wa Umma ni kutumikia watanzania wote mahali popote iwe mjini 
au kijijini.  

Aidha, umeuliza kuhusu utaratibu gani wa mtu anaweza kutumia kuomba 

kubadilishiwa taasisi moja kwenda nyingine yoyote na Sekretarieti ya Ajira? 
Tunapenda kukufahamisha kwamba Sekretarieti ya Ajira haina utaratibu wa 

kumbadilishia mtu kituo cha kazi baada ya kupangiwa na kuripoti kazini, 
kwakuwa jukumu la Taasisi hii kuendesha mchakato wa Ajira kwa niaba ya 

waajiri wengine katika Utumishi wa Umma, ikisha kamilisha kazi hiyo na 
kukupangia kituo cha kazi na wewe kwenda kuripoti na kukamilisha zile 

taratibu za msingi na kuajiriwa mwenye uwezo wa kukuamisha kituo kimoja 

kwenda kingine ni Katibu Mkuu, Menejimenti ya Utumishi wa Umma kwa 
kuwa ndio mwenye dhamana ya kusimamia watumishi wote. Anaweza 

kukuandikia barua ya uhamisho ukiomba kubadili kituo kutokana na sababu 
utakazotoa, nae atapima endapo zitakuwa za msingi atakuhamisha kwa 

mujibu wa Sheria, kanuni na taratibu kulingana na mahitaji na uwepo wa 
nafasi husika kule unakotaka kuhamia. 

3. Swali 

Hello, hongera sana kwa kazi nzuri mnayofaya ya kurahisisha mawasiliano 
kati ya Umma na  Sekretarieti ya Ajira na katika Utumishi wa Umma. Mimi 

niliwahi kuajiriwa na Serikali  ila Ajira yangu ilisitishwa kwa kuwa nilienda 
kusoma  bila ya ruhusa ya mwajiri. Hivyo niliamua kuandika barua kwa 

lengo la kuajiriwa tena baada ya ajira ya awali kusitishwa, ambapo 
ningependa kujua ombi langu limefikia wapi tangu nilipowatumia  barua 

mwezi Mei, mwaka 2015 kwakuwa sijapata majibu ya barua yangu hadi 
sasa, nitafurahi sana endapo ombi langu litapata majibu. nakutakia 

makujumu mema. 

Jibu 

Asante kwa swali lako pamoja na pongezi zimepokelewa. kuhusu majibu ya 

barua yako tumejaribu kufuatilia katika kumbukumbu zetu hatujaweza 
kuona nakala yoyote kutoka kwako na kwa kuwa hujaeleza ni wapi 

ulipoituma inakuwa vigumu kwetu kuweza kukupa majibu ya hatua 
iliyofikiwa, hivyo tunakushauri endapo una nakala au unaweza kuandika 

barua nyingine ielekeze kwa Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya 
Utumishi wa Umma. Maana ofisi hiyo ndio yenye dhamana ya kushughulikia 

Watumishi wa Umma ambao ni waajiriwa tayari kutokana na maelezo yako 

Ajira yako ilisitishwa kutokana na kuonekana mtoro kazini kama 
ulivyobainisha ulienda kusoma bila ya kupata kibali kutoka kwa mwajiri 

wako. 



4. Swali 

Habari Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma, poleni na kazi ya 

kujenga Taifa. Mimi ni kijana wa kiume  na mkazi wa Mwanjelwa Mbeya na 
pia ni muhitimu Chuo Kikuu cha Jordan.  

Kuhusu kusitishwa kwa ajira mpya, kwanza naweza sema Rais wetu alikuwa 

sahihi kusitisha Ajira kutokana na uwepo wa watumishi hewa, nilikuwa 

nataka niwambie kuwa muda unazidi kwenda na atujapata taarifa yoyote 
nini kinaendelea japo mlisema zoezi la kuhakiki watumishi hewa bado 

linaendelea lakini bado hamjasema mtamaliza lini, nikimaanisha tarehe na 
siku, ilihali vijana asilimia kubwa waliohitimu wameanza kukata tamaa 

wakiamni Ajira zaweza zisiwepo sababu hawajui kesho yao na kuna baadhi 
walishindwa kusaini mikataba kwenye Taasisi binafsi wakiwa na uhakika wa 

Ajira sasa muda unaenda wengi wao wapo nyumbani na wakiwa njia panda 
bila kujua pakwenda. 

Maoni yangu ningewaomba mjitahidi kabla ya mwezi huu kuisha muwe 

mmesha toa taarifa kamili kuhusu ajira mpya, na kama zoezi la kuhakiki 

watumishi hewa limekua bado linahitaji muda mwingi mwambieni Mhe. Rais 
John Pombe Magufuli aruhusu Ajira hata kama ishu ya watumishi hewa 

bado, kwa hawa wahitimu mliopanga kuwaajiri waajirini kwa kuwatengea 
(folder) lao ambalo alita ingiliana na waliopo kazini na Rais alisema hata toa 

ajira mpya akimaanisha zoezi litakuwa gumu zaidi kwa kuongeza watumishi 
wapya waunganishwe na wazamani, na sina imani kama nyie wenye 

dhamana ya kuajiri kwamba hamuwezi teknologia ya kutenganisha waajiri 
wa zamani na wapya ilihali sasa hivi teknolojia imekua, jamani nchi kama 

Rwanda watushinde? najua Rais wetu yupo siliazi mpelekeni hata proposal 
jinsi ya kufanya namna gani mtatenga watumishi waliopo na wa zamani ili 

operation ya kucheki watumishi hewa iendelee na waajiriwa wapya waanze 
kazi. 

Na  sera ya Rais wetu ni hapa kazi tu na sasa hivi nikiangalia kuna upungufu 
wa watumishi kama Madaktari, Walimu na sekta nyingine zenye uhaba wa 

wafanyakazi na muda unazidi kwenda je sera ya hapa kazi tu itaendana 
wakati mahospitalini hakuna wafanyakazi wa kutosha, vijijini hakuna walimu 

wa kutosha, tena gepu la watumishi walio hewa bado lipo wazi, jamani 
jitahidini nimeandika haya kwa maendeleo ya nchi pamoja na kupunguza 

idadi ya wahitimu waliopo nyumbani kwa mwaka na miezi sasa huku 
tegemeo na walichosomea kinahuishwa kuajiriwa serikalini na ofisi ya 

TAMISEMI Naibu Waziri Suleiman Jafo alisema wametenga budget ya kuajiri 
Watumishi wapya 71,000, kwa niaba ya wahitimu wanaosubiri Ajira 

nategemea mawazo yangu yatafanyiwa kazi na kupata majibu sahihi kabla 
ya mwezi huu kuisha. Asanteni sana na kazi njema. 



Jibu 

Tunashukuru kwa swali lako pamoja na maelezo marefu tumeyaopokea, 

yataendelea kufanyiwa kazi kadri inavyowezekana. Aidha, Serikali imejitahidi 
kutoa taarifa ya hatua iliyofikia katika uhakiki wa watumishi hewa mara kwa 

mara hata wiki iliyopita Waziri mwenye dhamana ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora alizungumza na Waandishi wa habari na kuelezea kuwa zoezi 

hilo liko katika hatua nzuri na kuzitaka baadhi ya taasisi ambazo bado 
hazijawasilisha taarifa zao za watumishi hewa ziwasilishe kabla ya  tarehe 26 

Agosti, 2016 ili taarifa hiyo iweze kuwasilishwa kwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa hatua zaidi.  

Hivyo, ni vyema tukaendelea kuvuta subira ili kupisha mamlaka husika 
kuweza kuratibu zoezi hilo kwa ufanisi kutokana na unyeti wake kwa 

mustakabali wa Taifa hili. Mwisho, nimalizie kwa kukuelewesha kuwa 
Sekretarieti ya Ajira ina dhamana ya kuendesha mchakato wa ajira kwa 

niaba ya waajiri katika Utumishi wa Umma ila siyo inayosimamia zoezi la 
uhakiki wala haiwezi kuendesha mchakato wa ajira bila ya kupata kibali cha 

kufanya hivyo kutoka Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma, kwa 
kuwa suala la Ajira lina miongozo yake, linahitaji bajeti, kutengwa nafasi 

kwa mujibu wa ikama. Hivyo tusubiri zoezi hilo likamilike na baada ya hapo 
taarifa rasmi kuhusu mchakato wa Ajira Serikalini itatolewa na Mamlaka 

zinazohusika. 

5. Swali. 

Habari, mimi ni mkazi wa  Arusha na ni Mhitimu wa Chuo Kikuu cha Dodoma 

 tangu mwaka 2014 katika fani ya Utalii, Ombi langu kwenu ni kutupunguzia 
sisi waombaji wa kazi gaharama za kusafisiri hadi Dar- es -salaam kwa 

gharama kubwa na kulala hotelini unatumia zaidi ya TZS150,000 na mwisho 

wa siku mtu unaambulia patupu. naomba muwe na zonal offices hata 
temporary tu mimi nilisha hudhuria interview zenu ambazo kiukweli sikuona 

sababu ya kuwepo kwa ofisi moja tu. 

Kila kanda sasa hivi ina Vyuo Vikuu kwa hiyo kama ni sehemu ya kufanyia 
interview ipo Arusha tuna vyuo vingi Kilimanjaro na Tanga pia manake ofisi 

zinaweza kuwa Kilimanjaro ni bora waombaji waliochaguliwa interview wa 
kanda fulani wakalipa walao 10,000 kwa ajli ya kuhamisha ofisi kwa muda ili 

waweze kufanyiwa interview kwa mtu ambaye hana kazi afu unataka mtu 
asafiri kutoka labda muleba hadi dar tu afu pia hana ndugu na aje akose 

hiyo kazi inauma sana. 

Ni matumaini yangu kwamba kwa ajira zinazosubiriwa mapema mwezi ujao 

Sekretarieti ya Ajira itafikiria hili suala. 



Jibu 

Tunashukuru kwa hoja yako. Ni kweli gharama ya msailiwa kutoka eneo 

moja kwenda lingine kwa ajili ya usaili ni kubwa. Hili Sekretarieti ya Ajira 
imeliona na imeweza kujitahidi mara kadhaa kusogeza huduma zake karibu 

na wadau pale bajeti iliporuhusu. Kwa kuwa imeshafanya saili kadhaa katika 
mikoa, nyingine kikanda na pale iliposhindwa kutokana na ufinyu wa bajeti 

ndio imekuwa ikifanyia Dar es Salaam. Tunakuahidi kuendelea kuhakikisha 
tunasogeza huduma zetu karibu na wadau kadri bajeti itakavyoruhusu. 

Imetolewa na Kitengo cha Mawasiliano Serikalini, Ofisi ya Rais 
Sekretarieti ya Ajira katika Utumishi wa Umma. 06 Septemba, 2016. 

 


